เรื่องของบัว คือนิทานสั้นๆ เรื่องหนึ่งที่ทีมงานใช้สื่อสารแนวคิดชุมชนกรุณา นิทานเรื่องนี้แต่งโดย Milford Care Centre สถานดูแลผู้สูงอายุ และฮอซพิซ ประเทศไอร์แลนด์ ต้นฉบับมีชื่อว่า Bill’s story นิทานเรื่องนี้เข้าใจง่ายดี โครงการชุมชนกรุณา จึงปรับเรื่องเล็กน้อยและวาดภาพประกอบใหม่ให้เข้ากับบริบทไทย
บัว คือคนๆ หนึ่งเป็นสมาชิกของชุมชนที่หลากหลาย บัวเป็นสมาชิกของครอบครัว เป็นเพื่อนบ้านในหมู่บ้าน เป็นสมาชิกในเครือข่ายผู้ปกครอง ชมรมวิ่ง และชุมชนที่ทำงาน
![](https://cocofoundationthailand.org/wp-content/uploads/2022/03/เรื่องของบัว.003.png)
วันหนึ่งบัวเจ็บป่วยเป็นโรคร้ายแรงที่ หมอบอกว่าโรคนี้รักษาไม่หาย เวลาในชีวิตของบัวจึงเหลืออยู่จำกัด บัวเสียใจ ครอบครัวของบัวก็เสียใจ
แทนที่บัวจะปิดข่าวไว้เงียบๆ บัวตัดสินใจแจ้งข่าวกับชุมชนของบัวว่าตนไม่สบาย นั่นทำให้ทุกๆ คนตกใจ แต่ทุกคนก็พร้อมที่จะสนับสนุนบัว แม้ว่าเพื่อนๆ จะไม่ใช่ผู้เชี่ยวชาญ แต่ด้วยความรัก พวกเขายินดีช่วยเหลือในจุดที่ทำได้
นี่คือจุดเริ่มต้นของ “ชมรมเพื่อนบัว”
![](https://cocofoundationthailand.org/wp-content/uploads/2022/03/เรื่องของบัว.016.png)
ชมรมนี้ไม่ใช่ชมรมที่ต้องจดทะเบียนที่ไหน แต่เป็นชมรมทางใจ ที่คนในชมรมร่วมแบ่งปันความคิด การดูแล การสนับสนุน และความรัก มาสนับสนุนบัว
เมื่อบัวไม่สบายใจ หรือเป็นกังวล เพื่อนบางคนก็มารับฟังและอยู่เคียงข้างบัว ไม่ว่าบัวจะรู้สึกอย่างไร เพื่อนของบัวก็ไม่ตัดสินและยอมรับบัว
เพื่อนที่ไม่ถนัดฟัง ก็มาสนับสนุนด้วยวิธีอื่น เช่น ไปซื้อของที่ตลาดให้ มาช่วยทำความสะอาด มาอยู่เป็นเพื่อนกับครอบครัวของบัว พาลูกของบัวไปเล่น
![](https://cocofoundationthailand.org/wp-content/uploads/2022/03/เรื่องของบัว.023.png)
ชมรมเพื่อนบัวช่วยให้บัวมีคุณภาพชีวิตที่ดีที่สุดเท่าที่เป็นไปได้ บังจึงรู้ว่าเมื่อตนจากไป เพื่อนๆ ยังคงสนับสนุนครอบครัวของบัว
นั่นทำให้บัวรู้สึกเบาใจ หมดห่วงกังวล และจากไปอย่างสงบ
ถึงเวลานั้น แม้ทุกคนจะเสียใจ แต่ต่างก็รู้สึกดีที่บัวจากไปท่ามกลางความรัก
![](https://cocofoundationthailand.org/wp-content/uploads/2022/03/เรื่องของบัว.029.png)
แล้วชมรมเพื่อนบัวล่ะ? จะเกิดอะไรขึ้นต่อจากนั้น?
แน่นอนว่าชมรมเพื่อนบัวก็ยังอยู่ เพราะทักษะการดูแลการสนับสนุนของคนในชมรม ยังช่วยเหลือคนอื่นๆ ที่ป่วยได้อีกด้วย
เราจะมีชมรมเพื่อนเจน ชมรมเพื่อนนิ้ง ชมรมเพื่อนหมวย ฯลฯ
![](https://cocofoundationthailand.org/wp-content/uploads/2022/03/เรื่องของบัว.035.png)
ชมรมเพื่อนบัว คือการสนับสนุนคุณภาพชีวิตของผู้ป่วยและครอบครัวด้วยความรัก
ชมรมเพื่อนบัว คือการดูแลแบบประคับประคองภาคสังคม
ชมรมเพื่อนบัว คือชุมชนกรุณา
![](https://cocofoundationthailand.org/wp-content/uploads/2022/03/เรื่องของบัว.037.png)
บอกต่อเรื่องเล่าของบัว เพื่อเป็นแรงบันดาลใจในการสร้างสรรค์ชุมชนกรุณาของท่านเอง
อ่านเรื่องเล่าและบทความต้นฉบับได้ที่
McLoughlin, K., & Rhatigan, J. (2015). ‘Join Bill United!’: Compassionate Communities in Limerick, Ireland. In Compassionate Communities (pp. 88-104). Routledge.
Chicago
ดาวน์โหลด Keynote เรื่องเล่าของบัวได้ที่ http://cocofoundationthailand.org/wp-content/uploads/2022/03/Buas-story.pdf